Hướng dẫn về thời hạn thuê đất và tư vấn thủ tục để làm trang trại

Xin kính chào Luật sư Đại Kim! Tôi hiện đang sinh sống tại huyện Yên Thành – tỉnh Nghệ An, Tôi xin được Luật sư Tư vấn giúp đỡ một việc như sau

Xã Tôi đang ở thuộc vùng đồng bằng, đất lúa là chủ yếu, Xã đã quy hoạch 7.3ha đất trồng lúa thành đất chăn nuôi theo quy hoạch được phê duyệt. Nay Tôi muốn Thuê khoảng 1ha trong 7.3ha đó làm đất trang trại tổng hợp nhưng Xã trả lời là chỉ có thẩm quyền ký hợp đồng thuê đất tối đa 5 năm.

Xem thêm: Thủ tục để xin cho thuê đất và thi công trang trại chăn nuôi

Vậy Tôi có được thuê 50 năm không? hay là chỉ được thuê bao nhiêu năm ? Nếu được thì thủ tục tôi phải làm như thế nào? cấp cho đơn vị nào?

Xin chân thành Cảm ơn luật sư! mong được Luật sư giải đáp sớm.

  Luật sư tư vấn:

Thưa quý khách, Công ty Luật Đại Kim xin gửi tới anh lời chào trân trọng và cảm ơn quý khách đã tin tưởng vào dịch vụ do chúng tôi cung cấp. Chúng tôi nhận được yêu cầu của quý khách liên quan đến nội dung cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

– Luật đất đai năm 2013;

– Nghị định số 43/2104/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật đất đai;

– Thông tư số 02/2015/TT-BTNMT quy định chi tiết một số điều của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP và Nghị định số 44/2014/NĐ-CP;

–  Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT Quy định về hồ sơ địa chính.

2. Giải quyết vấn đề:

2.1 Thời hạn được thuê đất và cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cho thuê đất

Điều 56 Luật đất đai 2013 Quy định về hình thức cho thuê đất như sau:

“1. Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm hoặc thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê trong các trường hợp sau đây:

a) Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất để sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối;

b) Hộ gia đình, cá nhân có nhu cầu tiếp tục sử dụng đất nông nghiệp vượt hạn mức được giao quy định tại Điều 129 của Luật này;…”

Như vậy, theo quy định trên thì khi hộ gia đình, cá nhân có nhu cầu thuê đất sản xuất nông nghiệp thì cơ quan nước tạo điều kiện thuận lợi để cho hộ gia đình cá nhân thuê.

Điều 126 Luật đất 2013 có quy định về thời hạn cho thuê đất như sau:

“….2. Thời hạn cho thuê đất nông nghiệp đối với hộ gia đình, cá nhân không quá 50 năm. Khi hết thời hạn thuê đất, hộ gia đình, cá nhân nếu có nhu cầu thì được Nhà nước xem xét tiếp tục cho thuê đất. …..

Trả lời